Trang chủ / Tin tức / Hướng dẫn / Xuất hóa đơn điều chỉnh giảm giá hàng bán.

Xuất hóa đơn điều chỉnh giảm giá hàng bán.

Trong trường hợp hàng hóa không đủ quy cách, người nộp thuế có thể thực hiện việc giảm giá hàng bán cho người mua để đảm bảo cam kết. Vậy trong trường hợp đó, người bán Xuất hóa đơn điều chỉnh giảm giá hàng bán như thế nào?V&L Hà Nội hướng dẫn cụ thể như sau:

Xuất hóa đơn điều chỉnh giảm giá hàng bán

Căn cứ Khoản 22 Điều 7 Thông tư 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính về giá tính thuế GTGT:

 “ Giá tính thuế đối với các loại hàng hóa, dịch vụ quy định từ khoản 1 đến khoản 21 Điều này bao gồm cả khoản phụ thu và phí thu thêm ngoài giá hàng hóa, dịch vụ mà cơ sở kinh doanh được hưởng.

Trường hợp cơ sở kinh doanh áp dụng hình thức chiết khấu thương mại dành cho khách hàng (nếu có) thì giá tính thuế GTGT là giá bán đã chiết khấu thương mại dành cho khách hàng. Trường hợp việc chiết khấu thương mại căn cứ vào số lượng, doanh số hàng hoá, dịch vụ thì số tiền chiết khấu của hàng hoá đã bán được tính điều chỉnh trên hoá đơn bán hàng hoá, dịch vụ của lần mua cuối cùng hoặc kỳ tiếp sau. Trường hợp số tiền chiết khấu được lập khi kết thúc chương trình (kỳ) chiết khấu hàng bán thì được lập hoá đơn điều chỉnh kèm bảng kê các số hoá đơn cần điều chỉnh, số tiền, tiền thuế điều chỉnh. Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh doanh thu mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào.” ;

Hoa don Du Lich Cong Doan VN

Căn cứ Khoản 3 Điều 20 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập:

 Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-)”;

Căn cứ Điểm 2.5 Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư số 39/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính hướng dẫn lập hóa đơn hàng hóa đối với một số trường hợp: “ Hàng hoá, dịch vụ áp dụng hình thức chiết khấu thương mại dành cho khách hàng thì trên hóa đơn GTGT ghi giá bán đã chiết khấu thương mại dành cho khách hàng, thuế GTGT, tổng giá thanh toán đã có thuế GTGT.

Nếu việc chiết khấu thương mại căn cứ vào số lượng, doanh số hàng hoá, dịch vụ thì số tiền chiết khấu của hàng hoá đã bán được tính điều chỉnh trên hoá đơn bán hàng hoá, dịch vụ của lần mua cuối cùng hoặc kỳ tiếp sau. Trường hợp số tiền chiết khấu được lập khi kết thúc chương trình (kỳ) chiết khấu hàng bán thì được lập hoá đơn điều chỉnh kèm bảng kê các số hoá đơn cần điều chỉnh, số tiền, tiền thuế điều chỉnh. Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào.”,

Từ các quy định nêu trên, trường hợp bên bán phát sinh điều chỉnh giảm giá dịch vụ cho khách hàng sau khi đã lập hóa đơn và giao cho khách hàng thì được xử lý như sau:

– Trường hợp bên bán phát hiện sai sót về số lượng đơn giá dẫn đến giảm doanh thu, tiền thuế GTGT thì hai bên lập biên bản ghi rõ sai sót, đồng thời bên bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót theo quy định tại Khoản 3 Điều 20 Thông tư 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính.

– Trường hợp bên bán có thỏa thuận với khách hàng về việc chiết khấu thương mại nếu khách hàng mua với số lượng lớn trong một thời gian nhất định hoặc có chương trình giảm giá cho khách hàng theo quy định của Pháp luật thương mại thì việc chiết khấu, giảm giá được trừ vào giá bán trên hóa đơn bán hàng, dịch vụ của lần mua cuối cùng hoặc kỳ tiếp theo. Trường hợp số tiền chiết khấu hoặc giảm giá phát sinh khi kết thúc chương trình thì bên bán lập hóa đơn điều chỉnh kèm theo bảng kê các số hóa đơn cần điều chỉnh theo hướng dẫn tại điểm 2.5 Phụ lục 4 – ban hành kèm theo Thông tư 39/2014/TT-BTC nêu trên.

Đánh giá bài viết

Có thể bạn quan tâm

giam-doc-thue-ngoai-co-duoc-ky-ten-len-hoa-don-hay-khong--23301

Quy định chữ ký trên hoá đơn GTGT và hồ sơ thuế.

Trường hợp giám đốc vắng mặt hoặc sắp đi công tác mà cần phải ký …

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *