Trang chủ / Tin tức / Tin ngành in / Phát sinh doanh thu trong giai đoạn đầu tư, có được hoàn thuế?

Phát sinh doanh thu trong giai đoạn đầu tư, có được hoàn thuế?

Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty TNHH Park Electronic Vina đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn việc hoàn thuế đối với doanh thu phát sinh trong giai đoạn đầu tư dự án.

Công ty TNHH Park Electronic Vina nhận được Giấy chứng nhận đầu tư lần đầu vào ngày 20/10/2016. Trong thời gian thực hiện dự án đầu tư (tháng 5/2017), Công ty phát sinh doanh thu.

images_2_XIZR

Công ty hỏi, nếu phát sinh doanh thu trong thời gian đầu tư, Công ty có được xét hoàn thuế GTGT dự án đầu tư nữa hay không? (trường hợp giấy chứng nhận đăng ký đầu tư có quy định rõ tiến độ thực hiện dự án đầu tư và việc đi vào hoạt động sản xuất kinh doanh theo tiến độ thực hiện dự án đầu tư).

Về vấn đề này, Tổng cục Thuế, Bộ Tài chính trả lời như sau:

Khoản 3, Điều 1 Luật số 106/2016/QH13 ngày 6/4/2016 của Quốc hội sửa đổi, bổ sung Điều 13 của Luật Thuế GTGT số 13/2008/QH12 đã được sửa đổi, bổ sung một số Điều theo Luật số 31/2013/QH13 quy định:

“3. Khoản 1 và Khoản 2 Điều 13 được sửa đổi, bổ sung như sau:

1. Cơ sở kinh doanh nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thuế nếu có số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ hết trong tháng hoặc trong quý thì được khấu trừ vào kỳ tiếp theo.

Trường hợp cơ sở kinh doanh đã đăng ký nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ có dự án đầu tư mới, đang trong giai đoạn đầu tư có số thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ mua vào sử dụng cho đầu tư mà chưa được khấu trừ và có số thuế còn lại từ 300 triệu đồng trở lên thì được hoàn thuế GTGT”.

Tại Khoản 6, Điều 1 Nghị định số 100/2016/NĐ-CP ngày 1/7/2016 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung Điều 10 Nghị định số 209/2013/NĐ-CP quy định:

“2. Cơ sở kinh doanh được hoàn thuế đối với dự án đầu tư như sau:

a) Cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư đã đăng ký kinh doanh, đăng ký nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, hoặc dự án tìm kiếm thăm dò và phát triển mỏ dầu khí đang trong giai đoạn đầu tư, chưa đi vào hoạt động, nếu thời gian đầu tư từ 1 năm trở lên thì được hoàn thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho đầu tư theo từng năm, trừ trường hợp quy định tại Điểm c khoản này.

Trường hợp, nếu số thuế GTGT lũy kế của hàng hóa, dịch vụ mua vào sử dụng cho đầu tư từ 300 triệu đồng trở lên thì được hoàn thuế GTGT”.

Căn cứ các quy định và hướng dẫn nêu trên, trường hợp Công ty TNHH Park Electronics Vina là cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư đã đăng ký kinh doanh, đăng ký nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, hoặc dự án tìm kiếm thăm dò và phát triển mỏ dầu khí đang trong giai đoạn đầu tư, chưa đi vào hoạt động, nếu thời gian đầu tư từ 1 năm trở lên thì được hoàn thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho đầu tư theo từng năm, trừ trường hợp quy định tại Điểm c, Khoản 2, Điều 10 Nghị định số 209/2013/NĐ-CP đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 6, Điều 1 Nghị định số 100/2016/NĐ-CP.

Trường hợp, nếu số thuế GTGT lũy kế của hàng hóa, dịch vụ mua vào sử dụng cho đầu tư từ 300 triệu đồng trở lên thì được hoàn thuế GTGT theo quy định của Luật Thuế GTGT và Nghị định của Chính phủ.

Phát sinh doanh thu trong giai đoạn đầu tư, có được hoàn thuế? 2.00/5 (40.00%) 2 đánh giá

Có thể bạn quan tâm

thuế-giá-trị-gia-tăng

Vai trò của thuế gtgt trong lưu thông hàng hóa

 Vai trò của thuế giá trị gia tăng trong lưu thông hàng hóa Luật thuế …

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *