Trang chủ / Tin tức / Hướng dẫn / Hướng dẫn xử lý hóa đơn ghi sai số tiền thuế.

Hướng dẫn xử lý hóa đơn ghi sai số tiền thuế.

Doanh nghiệp đã xuất hóa đơn VAT cho khách hàng (là cá nhân) phát hiện xuất sai thuế suất GTGT (không chịu thuế xuất sai thành chịu thuế GTGT). Tuy nhiên khách hàng đã làm mất hóa đơn. Trường hợp này Doanh nghiệp phải lập hồ sơ khai báo như thế nào, và hình thức phạt, mức phạt như thế nào? V&L Hà Nội xin Hướng dẫn xử lý hóa đơn ghi sai số tiền thuế.

Hướng dẫn xử lý hóa đơn ghi sai số tiền thuế

Căn cứ Thông tư số 10/2014/TT-BTC ngày 17/01/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn;

Căn cứ Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/03/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ:

+ Tại Khoản 3 Điều 20 quy định xử lý đối với hóa đơn đã lập:

hoa don vl

Hướng dẫn xử lý hóa đơn ghi sai số tiền thuế

“Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng..tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số..ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

+ Tại Khoản 1 Điều 24 quy định xử lý trong trường họp mất, cháy, hỏng hoá đơn:

Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn. Trường hợp ngày cuối cùng (ngày thứ 05) trùng với ngày nghỉ theo quy định của pháp luật thì ngày cuối cùng của thời hạn được tính vào ngày tiếp theo của ngày nghỉ đó.

Căn cứ các quy định trên, trường hợp Doanh nghiệp xuất hóa đơn giá trị gia tăng (GTGT) cho khách hàng là cá nhân trong tháng 3/2016, đã kê khai thuế sau đó phát hiện sai sót về thuế suất (không chịu thuế ghi sai thành chịu thuế GTGT) thì Công ty và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản. Đồng thời Doanh nghiệp thực hiện lập hóa đơn điều chỉnh ghi giảm tiền thuế GTGT. Doanh nghiệp cũng không bị phạt hành chính về hành vi này.

Đánh giá bài viết

Có thể bạn quan tâm

giam-doc-thue-ngoai-co-duoc-ky-ten-len-hoa-don-hay-khong--23301

Quy định chữ ký trên hoá đơn GTGT và hồ sơ thuế.

Trường hợp giám đốc vắng mặt hoặc sắp đi công tác mà cần phải ký …

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *