Trang chủ / Tin tức / Tin ngành in / Đã kê khai thuế, hóa đơn sai thuế suất, xử lý như thế nào?

Đã kê khai thuế, hóa đơn sai thuế suất, xử lý như thế nào?

Căn cứ: Khoản 3 Điều 20 Thông tư 39/2014/TT-BTC.

“ Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kế khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giảm) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số …,ký hiệu….Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-)”.

Xu-ly-hoa-don-ghi-sai-thue-suat-tien-thue-don-gia-thanh-tien

Theo đó:

Trường hợp doanh nghiệp đã xuất hóa đơn và giao hàng cho bên mua. Bên bán và bên mua đã thực hiện kê khai thuế GTGT theo quy định. Sau đó phát hiện sai sót thì bên bán và bên mua:

  • Phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót.
  • Lập hóa đơn điều chỉnh sai sót.
  • Căn cứ hóa đơn xuất điều chỉnh kê khai vào kỳ tính thuế phát sinh hóa đơn điều chỉnh.

Nguồn tham khảo: Công văn 3127/TCT-KK, ngày 14/07/2017.

Đánh giá bài viết

Có thể bạn quan tâm

a

Nguyên tắc lập hóa đơn không thể bỏ qua

Inhoadon.org xin chia sẻ 3 NGUYÊN TẮC LẬP HÓA ĐƠN không thể bỏ qua. Việc lập sai hóa …

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *